Nơi đăng ký khai tử và nơi đăng ký khai sinh có bắt buộc phải giống nhau?

Ngày hỏi:23/11/2022

Nơi đăng ký khai tử và nơi đăng ký khai sinh có bắt buộc phải giống nhau? Trong thời hạn bao lâu sau khi mất, người thân phải đi đăng ký khai tử? Việc xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử được quy định như thế nào?

Chào anh chị, cho em hỏi ông của em vừa mất, lúc trước ông làm giấy khai sinh, sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, nhưng sau này ông vào TP. Hồ Chí Minh và mất tại đây. Như vậy thì đăng ký khai tử ở đâu ạ, pháp luật có bắt buộc nơi đăng ký khai tử và nơi đăng ký khai sinh phải giống nhau không?

Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

 

    • 1. Nơi đăng ký khai tử và nơi đăng ký khai sinh có bắt buộc phải giống nhau?

      Tại Điều 32 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký khai tử như sau:

      Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử. Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

      Tại Điều 13 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thẩm quyền đăng ký khai sinh như sau:

      Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.

      Căn cứ theo quy định hiện hành, pháp luật không bắt buộc nơi đăng ký khai tử và nơi đăng ký khai sinh phải giống nhau. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người chết sẽ có thẩm quyền đăng ký khai tử, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ sẽ có thẩm quyền đăng ký khai sinh.

      2. Trong thời hạn bao lâu sau khi mất, người thân phải đi đăng ký khai tử?

      Tại Điều 33 Luật Hộ tịch 2014 có quy định về thời hạn và trách nhiệm đăng ký khai tử như sau:

      1. Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày có người chết thì vợ, chồng hoặc con, cha, mẹ hoặc người thân thích khác của người chết có trách nhiệm đi đăng ký khai tử; trường hợp người chết không có người thân thích thì đại diện của cơ quan, tổ chức, cá nhân liên quan có trách nhiệm đi khai tử.

      2. Công chức tư pháp - hộ tịch thường xuyên kiểm tra, đôn đốc việc khai tử cho người chết; trường hợp không xác định được người có trách nhiệm đi khai tử thì công chức tư pháp - hộ tịch thực hiện đăng ký khai tử.

      Theo đó, trong thời hạn 15 ngày sau khi có người mất, người thân phải đi đăng ký khai tử.

      3. Việc xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử được quy định như thế nào?

      Tại Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định về xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử như sau:

      1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:

      a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;

      b) Quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

      c) Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh được cấp khi đăng ký khai sinh. Thủ tục cấp số định danh cá nhân được thực hiện theo quy định của Luật Căn cước công dân và Nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Căn cước công dân, trên cơ sở bảo đảm đồng bộ với Luật Hộ tịch và Nghị định này;

      d) Ngày, tháng, năm sinh được xác định theo Dương lịch. Nơi sinh, giới tính của trẻ em được xác định theo Giấy chứng sinh do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp; trường hợp không có Giấy chứng sinh thì xác định theo giấy tờ thay Giấy chứng sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 của Luật Hộ tịch.

      Đối với trẻ em sinh tại cơ sở y tế thì nơi sinh phải ghi rõ tên của cơ sở y tế và tên đơn vị hành chính cấp xã, huyện, tỉnh nơi có cơ sở y tế đó; trường hợp trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế thì ghi rõ tên đơn vị hành chính cấp xã, huyện, tỉnh nơi trẻ em sinh ra.

      đ) Quê quán của người được đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 8 Điều 4 của Luật Hộ tịch.

      2. Khi đăng ký khai tử theo quy định của Luật Hộ tịch, nội dung khai tử phải bao gồm các thông tin: Họ, chữ đệm, tên, năm sinh của người chết; số định danh cá nhân của người chết, nếu có; nơi chết; nguyên nhân chết; giờ, ngày, tháng, năm chết theo Dương lịch; quốc tịch nếu người chết là người nước ngoài.

      Nội dung đăng ký khai tử được xác định theo Giấy báo tử hoặc giấy tờ thay Giấy báo tử do cơ quan có thẩm quyền sau đây cấp:

      a) Đối với người chết tại cơ sở y tế thì Thủ trưởng cơ sở y tế cấp Giấy báo tử;

      b) Đối với người chết do thi hành án tử hình thì Chủ tịch Hội đồng thi hành án tử hình cấp giấy xác nhận việc thi hành án tử hình thay Giấy báo tử;

      c) Đối với người bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì Bản án, quyết định có hiệu lực của Tòa án thay Giấy báo tử;

      d) Đối với người chết trên phương tiện giao thông, chết do tai nạn, bị giết, chết đột ngột hoặc chết có nghi vấn thì văn bản xác nhận của cơ quan công an hoặc kết quả giám định của Cơ quan giám định pháp y thay Giấy báo tử;

      đ) Đối với người chết không thuộc một trong các trường hợp quy định tại các Điểm a, b, c và d của Khoản này thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó chết có trách nhiệm cấp Giấy báo tử.

      Theo đó, việc xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử sẽ được thực hiện theo quy định trên.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn