Số tiền trúng vé số có phải tài sản chung của vợ chồng không?

26/04/2022

Số tiền trúng vé số có phải tài sản chung của vợ chồng không? Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng được hiểu như thế nào? Việc chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân có hậu quả là gì?

    • Số tiền trúng vé số có phải tài sản chung của vợ chồng không?

      Vừa qua tôi có mua một vé vietlott trúng được 98 tỷ ngân hàng đã chuyển vào tài khoản riêng của tôi, nay tôi muốn ly hôn vợ, tôi có phải chia cho vợ số tiền này không?

      Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 9 Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định về thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm:

      - Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.

      -Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.

      - Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

      Như vậy khoản tiền bạn trúng vietlott 98 tỷ được xem là thu nhập hợp pháp của hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

      Căn Khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về chế độ tài sản chung của vợ chồng như sau:

      - Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

      Như vậy, khoản thu nhập hợp pháp khác của vợ bạn trong thời kỳ hôn nhân được xem là tài sản chung của vợ chồng trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Cụ thể khi vợ chồng bạn ly hôn thì số tiền 98 tỷ đồng do bạn trúng xổ số sẽ được xem là tài sản chung của vợ chồng và sẽ được tòa án tiến hành chia theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập xin được thông tin đến anh.

      Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng được hiểu như thế nào?

      Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng được hiểu như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

      Trả lời: Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng được hiểu theo quy định tại Điều 10 Nghị định 126/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Hôn nhân và gia đình với nội dung như sau:

      - Hoa lợi phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng là sản vật tự nhiên mà vợ, chồng có được từ tài sản riêng của mình.

      - Lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng là khoản lợi mà vợ, chồng thu được từ việc khai thác tài sản riêng của mình.

      Trên đây là nội dung giải đáp về khái niệm hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của vợ, chồng.

      Việc chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân có hậu quả là gì?

      Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đay: Việc chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân có hậu quả là gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

      Trả lời: Tại Điều 14 Nghị định 126/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Hôn nhân và gia đình do Thủ tướng Chính phủ ban hành có quy định về hậu quả của việc chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân như sau:

      - Việc chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân không làm chấm dứt chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định.

      - Từ thời điểm việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực, nếu vợ chồng không có thỏa thuận khác thì phần tài sản được chia; hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản đó; hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng khác của vợ, chồng là tài sản riêng của vợ, chồng.

      - Từ thời điểm việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực, nếu tài sản có được từ việc khai thác tài sản riêng của vợ, chồng mà không xác định được đó là thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh của vợ, chồng hay là hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng đó thì thuộc sở hữu chung của vợ chồng.

      Trên đây là nội dung giải đáp về hậu quả của việc chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn