Tiêu chuẩn lâm sàng và tiêu chuẩn thời gian để xác định chết não như thế nào?

Ngày hỏi:21/05/2022

Tiêu chuẩn lâm sàng và tiêu chuẩn thời gian để xác định chết não như thế nào? Con tôi sau khi khám thì bác sĩ đã xác nhận đã chết não. Nói con tôi bị hôn mê sâu (thang điểm hôn mê Glasgow bằng 3 điểm). Nhưng tôi không tin con mình chết não. Vậy tôi phải dựa vào đâu để biết kết luận chết não của bác sĩ có đúng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn lâm sàng và tiêu chuẩn thời gian để xác định chết não

      Căn cứ Điều 28 Luật Hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác 2006. Tiêu chuẩn lâm sàng và tiêu chuẩn thời gian để xác định chết não như sau:

      1. Tiêu chuẩn lâm sàng để xác định chết não bao gồm:

      a) Hôn mê sâu (thang điểm hôn mê Glasgow bằng 3 điểm);

      b) Đồng tử cố định (đường kính đồng tử hai bên giãn trên 4 mm);

      c) Đồng tử mất phản xạ với ánh sáng;

      d) Mất phản xạ giác mạc;

      đ) Mất phản xạ ho khi kích thích phế quản;

      e) Không có phản xạ đầu - mắt;

      g) Mắt không quay khi bơm 50ml nước lạnh vào tai;

      h) Mất khả năng tự thở khi bỏ máy thở.

      2. Tiêu chuẩn thời gian để xác định chết não ít nhất là 12 giờ, kể từ khi người bệnh có đủ các tiêu chuẩn lâm sàng theo quy định tại khoản 1 Điều này và không hồi phục mới được chẩn đoán chết não.

      3. Bộ Y tế quy định cụ thể các trường hợp không áp dụng các tiêu chuẩn lâm sàng quy định tại khoản 1 Điều này để xác định chết não.

      Như vậy, kết luận của bác sĩ là hoàn toàn chính xác vì theo tiêu chuẩn lâm sàng để xác định chết não thì con của bạn rơi vào trường hợp tại điểm a khoản 1 Điều 28 Luật Hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác 2006 là hôn mê sâu (thang điểm hôn mê Glasgow bằng 3 điểm).

      Tiêu chuẩn cận lâm sàng để xác định chết não

      Căn cứ Điều 29 Luật Hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác 2006. Tiêu chuẩn lâm sàng và tiêu chuẩn thời gian để xác định chết não như sau:

      1. Để xác định tiêu chuẩn cận lâm sàng để xác định chết não, phải sử dụng một trong các kỹ thuật chuyên môn sau đây:

      a) Ghi điện não;

      b) Chụp cắt lớp vi tính xuyên não;

      c) Chụp siêu âm Doppler xuyên sọ;

      d) Chụp X quang động mạch não;

      đ) Chụp đồng vị phóng xạ.

      2. Bộ trưởng Bộ Y tế quy định tiêu chuẩn cận lâm sàng để xác định chết não và việc áp dụng các kỹ thuật chuyên môn quy định tại khoản 1 Điều này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn