Đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay qua vùng thông báo bay do Việt Nam quản lý

26/04/2022

Tôi hiện công tác trong lĩnh vực hàng không, muốn tìm hiểu một số nội dung về thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay. Cho hỏi: Đối tượng nào không thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay qua vùng thông báo bay do Việt Nam quản lý?

Cảm ơn!

    • Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 53/2019/TT-BGTVT thì nội dung này được quy định như sau:

      Đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ cất cánh, hạ cánh tàu bay: dịch vụ điều hành bay đi, đến; dịch vụ điều hành bay qua vùng thông báo bay do Việt Nam quản lý:

      a) Chuyến bay chuyên cơ (không bao gồm chuyến bay chuyên cơ kết hợp vận chuyển thương mại).

      b) Chuyến bay công vụ.

      c) Chuyến bay tìm kiếm cứu nạn, vận chuyển hàng viện trợ nhân đạo, cứu trợ lũ lụt, thiên tai và làm nhiệm vụ nhân đạo khác.

      d) Chuyến bay phải quay trở lại hạ cánh sau khi cất cánh trong khoảng thời gian dưới 30 phút vì bất cứ lý do nào.

      Như vậy, theo quy định này thì có 4 đối tượng không thu tiền sử dụng dịch vụ điều hành bay qua vùng thông báo bay do Việt Nam quản lý.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn