Mức phạt hành vi chậm trồng thay thế 20 héc ta rừng trên 3 năm hiện nay là bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/10/2019

Tôi được chi cục kiểm lâm Tỉnh Bình Thuận giao cho quản lý một khu vực rừng sản xuất, nhưng vừa rồi tôi có khai thác mất 20 ha rừng, nhưng chưa kịp trồng thay thế thời gian cũng đã hơn 3 năm, anh chị cho em hỏi theo quy định mới nhất của pháp luật Việt Nam hiện nay thì mức phạt đối với hành vi chậm trồng thay thế 20 héc ta rừng trên 3 năm hiện nay là bao nhiêu?

 

    • Căn cứ Điểm a Khoản 6 Điều 15 Nghị định 35/2019/NĐ-CP theo đó hành vi vi phạm quy định về chậm trồng rừng thay thế theo phương án trồng rừng được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, bị xử phạt như sau:

      ...

      10. Phạt tiền từ 175.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      ...

      c) Chậm trồng rừng thay thế trên 03 năm với diện tích từ 20 ha đến dưới 25 ha.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn chậm trồng thay thế dưới 20 héc ta rừng trên 3 năm thì bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính tối đa lên đến 200.000.000.đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: mailto:nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn