Nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường được quy định như thế nào?

26/04/2022

Nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Tạ Quang Thắng hiện đang là giám đốc công ty sản xuất hóa chất công nghiệp tại Đồng Nai. Qua tìm hiểu, tôi nhận thấy doanh nghiệp do tôi làm chủ phải lập quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiết hại về môi trường, nhưng hiện có một số vấn đề tôi chưa rõ. Cụ thể, xin hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường được quy định như thế nào? Vấn đề này quy định tại văn bản nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cám ơn 0968***

 

    • Nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường được quy định tại Khoản 1 Điều 7 Thông tư 86/2016/TT-BTC hướng dẫn về Quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường theo quy định tại Nghị định 19/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo vệ môi trường do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành cụ thể như sau:

      Khoản dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường được tính vào giá thành, hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp, cụ thể như sau:

      - Khi trích lập dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường về môi trường, ghi:

      Nợ TK 627 (154) - Chi phí sản xuất chung (Chi phí sản xuất, kinh doanh dở dang)

      Có TK 352 - Dự phòng phải trả

      - Khi phát sinh các khoản chi phí liên quan đến việc khắc phục thiệt hại về môi trường, ghi:

      Nợ TK 352 - Dự phòng phải trả

      Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (nếu có)

      Có các TK 111, 112, 331,... - Tiền mặt, Tiền gửi ngân hàng, Phải trả cho người bán,...

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề nguyên tắc hạch toán kế toán đối với quỹ dự phòng rủi ro, bồi thường thiệt hại về môi trường. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 86/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    • Khoản 1 Điều 7 Thông tư 86/2016/TT-BTC Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn