Có bằng lái xe B2 điều khiển xe 28 chỗ ngồi bị phạt bao nhiêu?

26/04/2022

 Em có bằng lái xe hạng B2 nhưng điều khiển xe khách 28 chổ ngồi thì bị phạt bao nhiêu ạ? Em xin cảm ơn.

    • Có bằng lái xe B2 điều khiển xe 28 chỗ ngồi bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 7 và Khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định phân hạng giấy phép lái xe như sau:

      - Hạng B2 cấp cho người hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

      + Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

      + Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1.

      - Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

      + Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

      + Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.

      => Như vậy, theo quy định trên thì người có bằng lái xe B2 không được điều khiển xe có 28 chỗ ngồi. Để được điều khiển xe 28 chỗ ngồi thì người đó phải được cấp bằng lái xe hạng D.

      Tại Điểm a Khoản 7 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt đối với hành vi điều khiển xe ô tô không có giấy phép lái xe như sau:

      Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô... các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây

      - Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên

      Bên cạnh đó, còn bị áp dụng hình phạt bổ sung là tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

      Như vậy, trong trường hợp bạn không có bằng lái mà điều khiển xe ô tô thì sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng và sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn