Đại biểu Hội đồng nhân dân cấp xã có được cấp BHYT miễn phí không?

26/04/2022

Tôi vừa được bầu vào đại biểu hội đồng nhân dân xã, Cho tôi hỏi tôi có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

 

    • Đại biểu Hội đồng nhân dân cấp xã có được cấp BHYT miễn phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 6 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT:

      ...

      6. Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp đương nhiệm

      Theo đó căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp bạn được bầu vào đại biểu hội đồng nhân dân xã thì sẽ được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT.

      Bạn có thể liên hệ UBND xã, phường, thị trấn nơi cư trú để được hướng dẫn và lập danh sách theo quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn