Quân nhân chuyên nghiệp phục viên có được miễn tiền viện phí không?

Ngày hỏi:16/06/2022

Quân nhân chuyên nghiệp phục viên có được miễn tiền viện phí không? Quyền lợi và trách nhiệm của quân nhân phục viên khi khám bệnh, chữa bệnh như thế nào? Tôi là Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên, vậy khi đi khám, chữa bệnh thì tôi có được miễn tiền viện phí hay không? Nhờ anh/chị tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Quân nhân chuyên nghiệp phục viên có được miễn tiền viện phí không?

      Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Thông tư 107/2016/TT-BQP quân nhân phục viên được miễn tiền viện phí khi thuộc một trong các trường hợp sau:

      a) Có hộ khẩu và cư trú thường xuyên tại các xã vùng sâu, vùng núi cao, biên giới, hải đảo thuộc những địa danh theo quy định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền;

      b) Có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, có chứng nhận của địa phương (cơ quan Lao động - Thương binh và Xã hội cấp huyện và tương đương);

      c) Mắc một trong các bệnh: Sốt rét, lao, tâm thần, phong, bệnh dại phải tiêm phòng và Điều trị;

      d) Bệnh cũ trong thời gian tại ngũ tái phát (theo hồ sơ sức khỏe hoặc giấy ra viện trong thời gian tại ngũ);

      đ) Trong thời gian tại ngũ có từ 3 năm trở lên công tác ở những địa bàn đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; hoặc công tác ở nơi có phụ cấp khu vực từ 0,7 trở lên, hoặc làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh Mục nghề, công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, Bộ Y tế ban hành. Thời gian công tác, làm nghề, công việc nêu trên nếu gián đoạn thì được cộng dồn.

      Như vậy, nếu bạn thuộc vào một trong các trường hợp kể trên thì bạn sẽ được miễn tiền viện phí khi đi khám chữa bệnh.

      Quyền lợi và trách nhiệm của quân nhân phục viên khi khám bệnh, chữa bệnh như thế nào?

      Theo Điều 5 Thông tư này quyền lợi và trách nhiệm của quân nhân phục viên khi khám bệnh, chữa bệnh như sau:

      1. Quyền lợi:

      a) Được khám bệnh, chữa bệnh ngoại trú và nội trú;

      b) Được bảo đảm khám bệnh, làm các xét nghiệm phục vụ cho chẩn đoán và Điều trị, thuốc, dịch truyền, máu, làm các thủ thuật và phẫu thuật, sử dụng giường bệnh như đối với quân nhân đang công tác có cùng bậc lương.

      2. Trách nhiệm:

      a) Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh tại các bệnh viện quân y theo tuyến;

      b) Xuất trình hồ sơ khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Điều 4 Thông tư này. Trường hợp cấp cứu thì được tiếp nhận ngay, sau 07 (bảy) ngày kể từ ngày tiếp nhận, quân nhân phục viên phải hoàn chỉnh các thủ tục theo quy định với bệnh viện;

      c) Nộp tiền viện phí, tiền sổ khám bệnh theo mức quy định;

      d) Bảo quản và không cho người khác mượn sổ khám bệnh;

      đ) Trả lại sổ khám bệnh cho Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện khi tham gia bảo hiểm y tế theo quy định của Nhà nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn