Xây dựng khu công nghiệp, khu dân cư tập trung khi chưa có báo cáo đánh giá tác động sức khỏe bị xử lý thế nào?

26/04/2022

Hình thức xử phạt hành vi xây dựng khu công nghiệp, khu đô thị, khu dân cư tập trung khi chưa có báo cáo đánh giá tác động sức khỏe được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi là Dung, hiện đang sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hình thức xử phạt hành vi xây dựng khu công nghiệp, khu đô thị, khu dân cư tập trung khi chưa có báo cáo đánh giá tác động sức khỏe bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! 

Bích Dung (dung***@yahoo.com)

    • Ngày 14/11/2013, Chính phủ ban hành Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

      Theo đó, hình thức xử phạt hành vi xây dựng khu công nghiệp, khu đô thị, khu dân cư tập trung khi chưa có báo cáo đánh giá tác động sức khỏe là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 3 Điều 16 Nghị định 176/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi xây dựng khu công nghiệp, khu đô thị, khu dân cư tập trung khi chưa có báo cáo đánh giá tác động sức khỏe.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn về hình thức xử phạt hành vi xây dựng khu công nghiệp, khu đô thị, khu dân cư tập trung khi chưa có báo cáo đánh giá tác động sức khỏe. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 176/2013/NĐ-CP.

      Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn