Chưa xây dựng được kho vật chứng thì có được đi thuê hay không?

26/04/2022

Theo quy định pháp luật hiện hành thì phải có kho vật chứng để đảm bảo cất giữ tài liệu trong thi hành án dân sự. như vậy, nếu chưa xây dựng được kho vật chứng thì cơ quan chức năng có được đi thuê các kho khác để bảo quản, cất giữ hay không?

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 4 Thông tư 01/2017/TT-BTP quy định như sau:

      Trường hợp chưa có kho vật chứng hoặc số lượng vật chứng, tài sản tạm giữ quá lớn mà kho không thể đáp ứng được, cơ quan thi hành án dân sự có thể thuê kho để bảo quản.

      Kho thuê phải đáp ứng các yêu cầu về trang thiết bị, an ninh, an toàn quy định tại khoản 1 Điều này; việc bảo quản, xử lý vật chứng, tài sản tạm giữ tại kho thuê thực hiện tương tự như tại kho vật chứng của cơ quan thi hành án dân sự.

      Như vậy, đối với việc chưa có kho vật chứng thì cơ quan thi hành án dân sự có thể thuê kho để bảo quản, đồng thời phải đảm bảo các điều kiện về kho lưu giữ.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    • Điều 4 Thông tư 01/2017/TT-BTP Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn