Hoãn phiên tòa sơ thẩm

26/04/2022
Thời hạn hoãn phiên tòa sơ thẩm được quy định như thế nào?
    • Theo quy định tại Điều 194 bộ luật tố tụng hình sự, trong trường hợp phải hoãn phiên tòa do có sự thay đổi Kiểm sát viên, Thẩm phán, Hội thẩm, Thư ký Tòa án; bị cáo vắng mặt có lý do chính đáng; Kiểm sát viên vắng mặt, bị thay đổi mà không có Kiểm sát viên dự khuyết để thay thế, người bào chữa vắng mặt trong trường hợp bắt buộc phải có người bào chữa; người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án hoặc người đại diện hợp pháp của họ vắng mặt; người làm chứng về những vấn đề quan trọng vắng mặt; và người giám định vằng mặt thì thời hạn hoãn phiên tòa sơ thẩm không được quá 30 ngày, kể từ ngày ra quyết định hoãn phiên tòa.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn