Quyết định cưỡng chế thi hành án có gửi cho UBND xã không?

26/04/2022

Cho mình hỏi về việc thi hành án dân sự, quyết định cưỡng chế thi hành án có phải gửi cho UBND xã không hay chỉ cần gửi cho người phải thi hành án thôi. Cảm ơn.

    • Quyết định cưỡng chế thi hành án có gửi cho UBND xã không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 16 Điều 1 Luật Thi hành án dân sự sửa đổi 2014 có quy định như sau:

      - Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định, các quyết định về thi hành án phải được gửi cho Viện kiểm sát nhân dân cùng cấp, trừ trường hợp Luật này có quy định khác.

      - Quyết định cưỡng chế thi hành án phải được gửi cho Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) nơi tổ chức cưỡng chế thi hành án, cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan đến việc thực hiện quyết định cưỡng chế thi hành án.

      Như vậy quyết định cưỡng chế thi hành án phải được gửi cho UBND xã nơi tổ chức cưỡng chế thi hành án.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn