Đất nghĩa địa có phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hay không?

Ngày hỏi:04/05/2022

Đất nghĩa địa có phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hay không? Đất xây dựng cơ sở nuôi dưỡng người khuyết tật, trẻ mồ côi có được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp? Chào anh chị, cho tôi hỏi gia đình tôi có một mảnh đất được dùng để làm nghĩa địa gia đình. Như vậy thì gia đình tôi có phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hay không? Cảm ơn anh chị đã tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Đất nghĩa địa có phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Đất nghĩa địa có phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hay không?

      Tại Điều 3 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 có quy định về những đối tượng không chịu thuế như sau:

      Đất phi nông nghiệp sử dụng không vào mục đích kinh doanh bao gồm:

      1. Đất sử dụng vào mục đích công cộng bao gồm: đất giao thông, thủy lợi; đất xây dựng công trình văn hóa, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng; đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh; đất xây dựng công trình công cộng khác theo quy định của Chính phủ;

      2. Đất do cơ sở tôn giáo sử dụng;

      3. Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

      4. Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

      5. Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

      6. Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

      7. Đất phi nông nghiệp khác theo quy định của pháp luật.

      Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp của bạn thì đất làm nghĩa địa không phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

      Đất xây dựng cơ sở nuôi dưỡng người khuyết tật, trẻ mồ côi có được miễn thuế sử dụng đất nông nghiệp?

      Tại Điều 9 Luật Thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 có quy định về các trường hợp được miễn thuế như sau:

      1. Đất của dự án đầu tư thuộc lĩnh vực đặc biệt khuyến khích đầu tư; dự án đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; dự án đầu tư thuộc lĩnh vực khuyến khích đầu tư tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn; đất của doanh nghiệp sử dụng trên 50% số lao động là thương binh, bệnh binh.

      2. Đất của cơ sở thực hiện xã hội hóa đối với các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, dạy nghề, y tế, văn hóa, thể thao, môi trường.

      3. Đất xây dựng nhà tình nghĩa, nhà đại đoàn kết, cơ sở nuôi dưỡng người già cô đơn, người khuyết tật, trẻ mồ côi; cơ sở chữa bệnh xã hội.

      4. Đất ở trong hạn mức tại địa bàn có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

      Theo đó, đất xây dựng cơ sở nuôi dưỡng người khuyết tật, trẻ mồ côi sẽ được miễn thuế sử dụng đất phi nông nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn