Phí cấp lại thẻ CCCD là bao nhiêu?

26/04/2022

Em mới bị mất thẻ căn cước công dân giờ em muốn cấp lại. Em muốn hỏi lệ phí cấp lại thẻ căn cước công dân là bao nhiêu? Mong sớm được giải đáp.

    • Căn cứ quy định tại Điều 4 Thông tư 59/2019/TT-BTC quy định về thu lệ phí như sau:

      - Cấp lại thẻ Căn cước công dân khi bị mất thẻ Căn cước công dân, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam: 70.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

      Tuy nhiên, Khoản 1 Điều 1 Thông tư 47/2021/TT-BTC có quy định về việc giảm lệ phí cấp thẻ CCCD như sau:

      - Bằng 50% mức thu lệ phí quy định tại Điều 4 Thông tư số 59/2019/TT-BTC ngày 30 tháng 8 năm 2019 của Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp Căn cước công dân.

      Như vậy, theo quy định tại Thông tư 59 thì trường hợp cấp lại thẻ CCCD là 70.000 đông/thẻ, tuy nhiên Thông tư 47 quy định mức thu chỉ là 50%. Cho nên, bạn sẽ chỉ mất phí cấp lại thẻ CCCD là 35.000 đồng/thẻ.

      Lưu ý: Mức thu này sẽ áp dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 (Khoản 1 Điều 2 Thông tư 47).

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    • Điều 1 Thông tư 47/2021/TT-BTC Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn