Xử phạt như thế nào với hành vi báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật?

Ngày hỏi:17/06/2022

Xử phạt như thế nào với hành vi báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật? Báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật có bị cấm? Chào luật sư, vừa rồi tôi có đi xem một show diễn về Ngày giải phóng miền Nam và tôi khá là bức xúc. Sau khi xem xong những gì trong tôi chỉ là một cảm giác sao có thể báng bổ lịch sử đến như vậy trong khi sự thật lịch sử không có như vậy. Cho tôi hỏi là hành vi báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật thì có bị xử pháp không? Tôi rất mong được luật sư giải đáp, tôi xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Xử phạt như thế nào với hành vi báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật?

      Theo Điểm c Khoản 5,Điểm a Khoản 9, Điểm đ Khoản 10 Điều 11 Nghị định 38/2021/NĐ-CP phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      c) Biểu diễn nghệ thuật, thi, liên hoan có nội dung xuyên tạc lịch sử, độc lập, chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ; phủ nhận thành tựu cách mạng; xúc phạm tín ngưỡng, tôn giáo; xúc phạm lãnh tụ, anh hùng dân tộc, danh nhân.

      9. Hình thức xử phạt bổ sung:

      a) Đình chỉ hoạt động biểu diễn từ 6 tháng đến 12 tháng đối với người biểu diễn có hành vi quy định tại khoản 5 Điều này;

      10. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      đ) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 3, các khoản 4, 5, 6, 7 và 8 Điều này.

      Căn cứ Khoản 2 Điều 5 Nghị định trên quy định như sau:

      2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II và Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, điểm c khoản 4, điểm a khoản 5 và khoản 6 Điều 6; các điểm c, đ, e và g khoản 4 Điều 8; các khoản 1, 2 và 3 Điều 9; Điều 10; điểm a khoản 2, các khoản 3, 5 và 6, các điểm a, b, c và d khoản 7 Điều 14; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 21; các khoản 1, 2, 3, 4 và điểm b khoản 5 Điều 23; khoản 1 Điều 24; các Điều 30, 38, 39 và 40 Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức.

      Do đó, mức xử phạt với hành vi báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật là bị phạt hành chính từ 25.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối cá nhân và tổ chức sẽ gấp hai lần. Ngoài ra, đình chỉ hoạt động biểu diễn từ 6 tháng đến 12 tháng đối với người biểu diễn có hành vi và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp.

      Báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật có bị cấm?

      Căn cứ Điều 3 Nghị định 144/2020/NĐ-CP quy định cấm trong hoạt động nghệ thuật biểu diễn như sau:

      1. Chống Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      2. Xuyên tạc lịch sử, độc lập, chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xâm phạm an ninh quốc gia; phủ nhận thành tựu cách mạng; xúc phạm lãnh tụ, anh hùng dân tộc, danh nhân; phá hoại khối đại đoàn kết toàn dân tộc; xúc phạm tín ngưỡng, tôn giáo; phân biệt chủng tộc; xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của các tổ chức, cá nhân.

      3. Kích động bạo lực, tuyên truyền chiến tranh xâm lược, gây hận thù giữa các dân tộc và nhân dân các nước, ảnh hưởng xấu đến quan hệ đối ngoại.

      4. Sử dụng trang phục, từ ngữ, âm thanh, hình ảnh, động tác, phương tiện biểu đạt, hình thức biểu diễn hành vi trái với thuần phong, mỹ tục của dân tộc, tác động tiêu cực đến đạo đức, sức khỏe cộng đồng và tâm lý xã hội.

      Như vậy, theo quy định trên hành vi báng bổ lịch sử trong biểu diễn nghệ thuật là hành vi bị cấm vì đó là hành vi vi phạm pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn