Người nước ngoài có tham gia chơi casino ở Việt Nam được không?

Ngày hỏi:09/06/2022

Người nước ngoài có tham gia chơi casino ở Việt Nam được hay không? Địa điểm kinh doanh casino phải đáp ứng những điều kiện nào? Tôi và anh bạn người Mỹ vừa đến Việt Nam, nên tôi muốn đưa bạn tôi vào chơi cùng nhưng không biết có được không? Địa điểm kinh doanh casino phải đáp ứng những điều kiện nào? Mong anh chị Ban biên tập tư vấn. Tôi cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Người nước ngoài có tham gia chơi casino ở Việt Nam được không?
      (ảnh minh họa)
    • Người nước ngoài có tham gia chơi casino ở Việt Nam được hay không?

      Căn cứ Điều 11 Nghị định 03/2017/NĐ-CP về đối tượng được phép chơi tại điểm kinh doanh casino như sau:

      1. Người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp, giấy thông hành còn giá trị và nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam.

      2. Các đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam và tự nguyện chấp hành Thể lệ trò chơi, nội quy Điểm kinh doanh casino của doanh nghiệp và các quy định tại Nghị định này.

      Như vậy, bạn của bạn người Mỹ có thể được tham gia chơi casino tại Việt Nam khi có hộ chiếu nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền nước ngoài cấp, giấy thông hành còn giá trị, nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam và có năng lực dân sự đầy đủ, tự nguyện chấp hành thể lệ trò chơi.

      Địa điểm kinh doanh casino phải đáp ứng những điều kiện nào?

      Theo Điều 5 Nghị định này quy định điểm kinh doanh casino như sau:

      1. Doanh nghiệp kinh doanh casino chỉ được phép tổ chức kinh doanh casino tại một địa điểm được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp phép kinh doanh casino theo quy định của pháp luật.

      2. Điểm kinh doanh casino phải được bố trí cách ly ra khỏi các khu vực tổ chức hoạt động kinh doanh khác của doanh nghiệp và đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

      a) Có cửa ra, vào riêng;

      b) Có các thiết bị điện tử và hệ thống camera để theo dõi, giám sát thường xuyên toàn bộ hoạt động trong Điểm kinh doanh casino (24/24 giờ), trong đó phải đảm bảo theo dõi được các vị trí cơ bản sau: Cửa ra, vào Điểm kinh doanh casino, khu vực bố trí các máy trò chơi, bàn trò chơi, khu vực thu ngân, khu vực kho quỹ kiểm đếm tiền mặt, đồng tiền quy ước và lưu giữ thiết bị đựng tiền mặt, đồng tiền quy ước. Hình ảnh theo dõi qua các thiết bị điện tử và hệ thống camera tại các vị trí cơ bản phải được lưu trữ trong thời gian tối thiểu là 06 tháng, kể từ ngày ghi hình. Trong trường hợp cần thiết, thời gian lưu trữ có thể kéo dài hơn theo yêu cầu của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền;

      c) Có lực lượng bảo vệ, có đủ trang thiết bị bảo vệ, phòng, chống cháy nổ, lối thoát hiểm, bảo đảm an ninh, an toàn theo quy định của pháp luật có liên quan. Tiêu chuẩn, nhiệm vụ của nhân viên bảo vệ thực hiện theo quy định tại Nghị định số 06/2013/NĐ-CP ngày 09 tháng 01 năm 2013 của Chính phủ quy định về bảo vệ cơ quan, doanh nghiệp và các văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế (nếu có);

      d) Có niêm yết đầy đủ nội quy ra, vào bằng tiếng Việt, tiếng Anh và tiếng nước ngoài khác (nếu có) ở vị trí dễ nhận biết tại cửa ra, vào Điểm kinh doanh casino.

      Theo quy định, địa điểm kinh doanh casion phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện nêu trên mới được phép hoạt động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn