Nhân viên đại lý hải quan có bắt buộc phải có chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan?

26/04/2022

Nhân viên đại lý hải quan có bắt buộc phải có chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan không? Mong sớm nhận hồi đáp thắc mắc nêu trên.

    • Nhân viên đại lý hải quan có bắt buộc phải có chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 20 Luật Hải quan 2014, có quy định:

      Nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan là công dân Việt Nam đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:

      - Có trình độ cao đẳng kinh tế, luật, kỹ thuật trở lên;

      - Có chứng chỉ nghiệp vụ khai hải quan;

      - Được cơ quan hải quan cấp mã số nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì nhân viên đại lý làm thủ tục hải quan bắt buộc phải có chứng chỉ nghiệp vụ hải quan.

      Trân trọng.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn