Tặng quà tết cho khách hàng có hoàn cảnh khó khăn có phải đăng ký không?

26/04/2022

Chào ban biên tập, công ty tặng quà tết cho khách hàng có hoàn cảnh khó khăn thì cần đăng ký sở công thương không? Xin tư vấn giúp tôi.

    • Tặng quà tết cho khách hàng có hoàn cảnh khó khăn có phải đăng ký không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 81/2018/NĐ-CP về tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền thì:

      Thương nhân thực hiện khuyến mại tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền theo cách thức sau:

      1. Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền có kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

      2. Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền không kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

      Tại Khoản 2 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP quy định:

      2. Các trường hợp không phải thực hiện thủ tục hành chính thông báo thực hiện khuyến mại khi khuyến mại theo các hình thức quy định tại Khoản 8 Điều 92 Luật thương mại và các Điều 8, Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 12, Điều 14 Nghị định này:

      a) Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại quy định tại Khoản 1 Điều này có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng;

      b) Thương nhân chỉ thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến.

      Theo quy định trên thì việc tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền là một trong các hình thức khuyến mại. Do đó, đối với chương trình tặng quà tết cho khách hàng có hoàn cảnh khó khăn là một hình thức khuyến mại.

      Tổng giá trị quà tặng đối với chương trình khuyến mại này dưới 100 triệu đồng thì không cần phải thông báo khuyến thực hiện khuyến mại. Trường hợp tổng giá trị quà tặng trên 100 triệu đồng thì phải thực hiện thủ tục thông báo với Sở Công thương.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn