Mang tiền khi nhập cảnh vào cửa khẩu Việt Nam có cần khai báo hải quan không?

Ngày hỏi:13/07/2022

Mang tiền khi nhập cảnh vào cửa khẩu Việt Nam có cần khai báo hải quan không? Mức phạt tiền khi mang tiền mặt quá quy định mà không khai báo tại hải quan là bao nhiêu? 

Tôi là Việt Kiều Mỹ bay từ Mỹ về Việt Nam và có mang theo mội ít tiền mặt. Tôi muốn hỏi là khi nhập cảnh vào cửa khẩu Việt Nam có cần khai báo hải quan không? Mức phạt tiền khi mang tiền mặt quá quy định mà không khai báo tại hải quan là bao nhiêu? 

Mong Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

    • Mang tiền khi nhập cảnh vào cửa khẩu Việt Nam có cần khai báo hải quan?

      Theo Điều 2 Thông tư 15/2011/TT-NHNN về mức ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt phải khai báo Hải quan cửa khẩu khi xuất cảnh, nhập cảnh, cụ thể như sau:

      1. Cá nhân khi xuất cảnh, nhập cảnh qua các cửa khẩu quốc tế của Việt Nam bằng hộ chiếu mang theo ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt trên mức quy định dưới đây phải khai báo Hải quan cửa khẩu:

      a) 5.000 USD (Năm nghìn Đôla Mỹ) hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương;

      b) 15.000.000 VNĐ (Mười lăm triệu đồng Việt Nam).

      2. Trường hợp cá nhân nhập cảnh mang theo ngoại tệ tiền mặt bằng hoặc thấp hơn mức 5.000 USD hoặc các loại ngoại tệ khác có giá trị tương đương và có nhu cầu gửi số ngoại tệ tiền mặt này vào tài khoản thanh toán bằng ngoại tệ của cá nhân mở tại tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được phép hoạt động ngoại hối (sau đây gọi chung là tổ chức tín dụng được phép), cũng phải khai báo Hải quan cửa khẩu. Tờ khai nhập cảnh - xuất cảnh có xác nhận của Hải quan cửa khẩu về số ngoại tệ tiền mặt mang vào là cơ sở để tổ chức tín dụng được phép cho gửi ngoại tệ tiền mặt vào tài khoản thanh toán.

      3. Mức ngoại tệ tiền mặt và đồng Việt Nam tiền mặt quy định phải khai báo Hải quan cửa khẩu quy định tại Khoản 1 Điều này không áp dụng đối với những cá nhân mang theo các loại phương tiện thanh toán, giấy tờ có giá bằng ngoại tệ hoặc bằng đồng Việt Nam như séc du lịch, thẻ ngân hàng, sổ tiết kiệm, các loại chứng khoán và các loại giấy tờ có giá khác.

      Như vậy, khi bạn mang theo số tiền từ 5.000 USD hoặc 15.000.000 đồng từ nước ngoài vào Việt Nam thì bắt buộc phải khai báo hải quan.

      Mức phạt tiền khi mang tiền mặt quá quy định mà không khai báo tại hải quan là bao nhiêu?

      Tại Khoản 2 Điều 10 Nghị định 128/2020/NĐ-CP về vi phạm quy định về khai hải quan của người xuất cảnh, nhập cảnh đối với ngoại tệ tiền mặt, đồng Việt Nam tiền mặt, công cụ chuyển nhượng, vàng, kim loại quý khác, đá quý:

      2. Người nhập cảnh bằng hộ chiếu hoặc bàng các loại giấy tờ khác có giá trị thay cho hộ chiếu do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam hoặc nước ngoài cấp, giấy thông hành, chứng minh thư biên giới không khai hoặc khai sai số ngoại tệ tiền mặt thuộc loại tiền được phép mang theo, đồng Việt Nam tiền mặt, vàng mang theo vượt mức quy định khi nhập cảnh, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều này thì bị xử phạt như sau:

      a) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp mang vượt mức quy định mà tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng Việt Nam;

      b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp mang vượt mức quy định mà tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng Việt Nam;

      c) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với trường hợp mang vượt mức quy định mà tang vật vi phạm có trị giá tương đương từ 100.000.000 đồng Việt Nam trở lên mà không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Theo đó, nếu bạn mang tiền mặt vào mà không khai báo tại hải quan thì có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đến 20.000.000 đồng theo mức hành vi mà bạn vi phạm.

      Trân trọng!


    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn