Tiền được photo chứng thực có hợp pháp hay không?

Ngày hỏi:10/05/2022

Tiền được photo chứng thực có hợp pháp hay không? Cơ quan nào có trách nhiệm thông tin về tiền giả? Chào anh chị, tôi có nghe nói rằng bản sao có giá trị tương đương bản chính. Vậy nếu tôi dùng tiền photo chứng thực thì bản sao tờ tiền có sử dụng được hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị rất nhiều.

 

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Tiền được photo chứng thực có hợp pháp hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Tiền được photo chứng thực có hợp pháp hay không?

      Tại Điều 3 Quyết định 130/2003/QĐ-TTg có quy định về các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

      1. Làm tiền giả, vận chuyển, tàng trữ, lưu hành, mua, bán tiền giả.

      2. Hủy hoại tiền Việt Nam bằng bất kỳ hình thức nào.

      3. Sao chụp tiền Việt Nam với bất kỳ mục đích nào không có sự chấp thuận trước bằng văn bản của Ngân hàng Nhà nước.

      4. Từ chối nhận, lưu hành đồng tiền do Ngân hàng Nhà nước phát hành trong lãnh thổ Việt Nam.

      Như vậy, căn cứ theo quy định hiện hành thì hành vi sao chụp tiền là hành vi bị nghiêm cấm. Chính vì vậy, hành vi photo chứng thực tiền được xem là hành vi bất hợp pháp.

      Cơ quan nào có trách nhiệm thông tin về tiền giả?

      Tại Điều 5 Quyết định 130/2003/TTg có quy định nội dung thông tin về tiền Việt Nam và thông tin về tiền giả như sau:

      1. Ngân hàng Nhà nước thông báo đặc điểm và cách nhận biết tiền Việt Nam trên các phương tiện thông tin đại chúng. Thông báo này phải được niêm yết công khai tại trụ sở giao dịch của Ngân hàng Nhà nước, tổ chức tín dụng, Kho bạc Nhà nước và các tổ chức khác có hoạt động ngân hàng.

      2. Trường hợp cần thiết, Ngân hàng Nhà nước thông báo công khai trên các phương tiện thông tin đại chúng đặc điểm nhận biết của loại tiền giả xuất hiện trong lưu thông để các cơ quan, đơn vị, tổ chức kinh tế, xã hội và cá nhân biết.

      3. Việc cung cấp tin, đăng tải tin về tiền giả thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Căn cứ theo quy định hiện hành, ngân hàng nhà nước có trách nhiệm thông tin về tiền giả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn