Trách nhiệm Bộ Tài chính trong việc cho vay đối với hộ mới thoát nghèo

26/04/2022

Trách nhiệm Bộ Tài chính trong việc cho vay đối với hộ mới thoát nghèo được quy định như thế nào? Xin chào Ban Biên tập. Tôi là Ngân Giang, sống tại Tp.HCM. Tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các vấn đề liên quan đến tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo. Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi: Trách nhiệm Bộ Tài chính trong việc cho vay đối với hộ mới thoát nghèo được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin cảm ơn.  

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 9 Quyết định 28/2015/QĐ-TTg về tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

      a) Chủ trì, phối hợp với các Bộ, ngành liên quan trình Thủ tướng Chính phủ về nguồn vốn từ ngân sách trung ương dành cho Ngân hàng Chính sách xã hội thực hiện cho vay các chương trình tín dụng chính sách, trong đó có tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo theo quy định.

      b) Phối hợp với Ngân hàng Nhà nước Việt Nam trong việc tổ chức, thực hiện tín dụng đối với hộ mới thoát nghèo, đề xuất xử lý các vấn đề phát sinh trong quá trình thực hiện.

      Hộ mới thoát nghèo theo quy định tại Quyết định này là hộ gia đình đã từng là hộ nghèo, hộ cận nghèo, qua điều tra, rà soát hằng năm có thu nhập bình quân đầu người cao hơn chuẩn cận nghèo theo quy định của pháp luật hiện hành, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận và thời gian kể từ khi ra khỏi danh sách hộ nghèo, hộ cận nghèo tối đa là 3 năm.

      Trên đây là nội dung tư vấn về trách nhiệm Bộ Tài chính trong việc cho vay đối với hộ mới thoát nghèo. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Quyết định 28/2015/QĐ-TTg.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn