Chưa xóa án tích tội cố ý gây thương tích mà đánh bạc bị xử lý thế nào?

26/04/2022

Chưa xóa án tích tội cố ý gây thương tích mà đánh bạc bị xử lý thế nào? Cách tính thời hạn xóa án tích được quy định như thế nào?

Tháng 10/2015 em bị xử 3 năm tù treo + 2 năm thử thách = 5 năm đến 10/2020 vì phạm tội cố ý gây thương tích. Tháng 10/2019 em làm đơn giảm thời gian thử thách và được chấp nhận giảm hết thời gian còn lại. Tuy nhiên, em chưa được xoá án tích. Nếu bây giờ em có vi phạm về hình sự ví dụ như tội đánh bạc thì em có bị cộng dồn án treo cũ của em không, hay chỉ xử theo tội mới là đánh bạc, án cũ coi như đã xong. Em xin cảm ơn.

    • Chưa xóa án tích tội cố ý gây thương tích mà đánh bạc bị xử lý thế nào?

      Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội đánh bạc được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có nội dung quy định như sau:

      "1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      ..."

      Trong đó, Điều 322 Bộ luật hình sự 2015 quy định về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn chưa được xóa án tích về tội cố ý gây thương tích, không phải tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.

      Trường hợp thứ nhất: Nếu bạn đánh bạc trị giá trên 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Trường hợp thứ hai: Nếu bạn đánh bạc trị giá dưới 5 triệu đồng, tội phạm chưa được xóa án tích của bạn là tội cố ý gây thương tích thì không bị truy cứu TNHS.

      Hình phạt của tội cố ý gây thương tích đã chấp hành xong không cộng dồn với hình phạt của tội mới.

      Cách tính thời hạn xóa án tích được quy định như thế nào?

      Điều 73 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định như sau:

      1. Thời hạn để xóa án tích quy định tại Điều 70 và Điều 71 của Bộ luật này căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên.

      2. Người bị kết án chưa được xóa án tích mà thực hiện hành vi phạm tội mới và bị Tòa án kết án bằng bản án có hiệu lực pháp luật thì thời hạn để xóa án tích cũ được tính lại kể từ ngày chấp hành xong hình phạt chính hoặc thời gian thử thách án treo của bản án mới hoặc từ ngày bản án mới hết thời hiệu thi hành.

      3. Người bị kết án trong trường hợp phạm nhiều tội mà có tội thuộc trường hợp đương nhiên được xóa án tích, có tội thuộc trường hợp xóa án tích theo quyết định của Tòa án thì căn cứ vào thời hạn quy định tại Điều 71 của Bộ luật này Tòa án quyết định việc xóa án tích đối với người đó.

      4. Người được miễn chấp hành phần hình phạt còn lại cũng được coi như đã chấp hành xong hình phạt.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn