Người vay có được trả lại tiền nếu người cho vay bị bắt về tội cho vay nặng lãi?

26/04/2022

Người vay có được trả lại tiền nếu người cho vay bị bắt về tội cho vay nặng lãi? Cho vay nặng lãi bị đi tù mấy năm?

Chào anh/chị, em có vay tiền của một người nhưng không biết là vay nặng lãi, em phải đóng lãi rất nhiều cho người này. Hôm qua em nhận được tin là người này bị công an tạm giữ vì nghi ngờ cho vay nặng lãi, vậy em liệu có được trả lại số tiền mà em đã đóng lãi cho người này không?

    • Người vay có được trả lại tiền nếu người cho vay bị bắt về tội cho vay nặng lãi?
      (ảnh minh họa)
    • Người vay có được trả lại tiền nếu người cho vay bị bắt về tội cho vay nặng lãi?

      Căn cứ Điều 5 Nghị quyết 01/2021/NQ-HĐTP quy đinh xử lý vật, tiền liên quan trực tiếp đến tội phạm cho vay lãi nặng như sau:

      1. Tịch thu sung quỹ nhà nước đối với:

      a) Khoản tiền, tài sản khác người phạm tội dùng để cho vay;

      b) Tiền lãi tương ứng mức lãi suất cao nhất theo quy định của Bộ luật Dân sự mà người phạm tội đã thu của người vay.

      c) Tiền, tài sản khác mà người phạm tội có thêm được từ việc sử dụng tiền lãi và các khoản thu bất hợp pháp khác.

      2. Trả lại cho người vay tiền thu lợi bất chính mà người phạm tội thực tế đã thu, trừ trường hợp người vay sử dụng tiền vay vào mục đích bất hợp pháp (như đánh bạc, mua bán trái phép chất ma túy, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, ...) thì khoản tiền thu lợi bất chính bị tịch thu sung quỹ nhà nước.

      Như vậy, theo quy định như trên, bạn có thể được trả lại số tiền thu lợi bất chính mà người cho vay đã nhận từ bạn. Trừ trường hợp bạn sử dụng tiền vay vào mục đích bất hợp pháp.

      Cho vay nặng lãi bị đi tù mấy năm?

      Căn cứ Điều 201 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự như sau:

      1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

      2. Phạm tội mà thu lợi bất chính 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

      Theo đó, người cho vay nặng lãi có thể phải chịu hình phạt nhẹ nhất là phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm, nặng nhất là phạt tù đến 03 năm.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn