Thành phần Hội đồng xử lý đồ vật cấm ở cơ sở giam giữ phạm nhân được quy định thế nào?

26/04/2022

Tôi là Kỳ. Xin hỏi thành phần Hội đồng xử lý đồ vật cấm ở cơ sở giam giữ phạm nhân được quy định thế nào? Nhờ hỗ trợ theo quy định mới. Xin cảm ơn.

    • Thành phần Hội đồng xử lý đồ vật cấm ở cơ sở giam giữ phạm nhân được quy định thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ theo Khoản 5 Điều 6 Thông tư 10/2020/TT-BCA (Có hiệu lực ngày 20/03/2020) quy định việc xử lý đồ vật cấm phải thành lập Hội đồng xử lý. Thành phần Hội đồng xử lý đồ vật cấm ở cơ sở giam giữ được quy định như sau:

      + Đối với Hội đồng xử lý đồ vật cấm của trại giam do Giám thị làm Chủ tịch; Phó Giám thị phụ trách công tác trinh sát làm Phó Chủ tịch; Trưởng phân trại, Đội trưởng Đội Trinh sát, Đội Quản giáo, Đội Giáo dục và hồ sơ, Đội Cảnh sát bảo vệ - cơ động, Đội Tài vụ - hậu cần, Đội Y tế và môi trưởng làm ủy viên.

      + Đối với Hội đồng xử lý đồ vật cấm của trại tạm giam do Giám thị làm Chủ tịch; Phó Giám thị phụ trách phân trại quản lý phạm nhân làm Phó Chủ tịch; Trưởng phân trại; Đội trưởng Đội Tham mưu - Hậu cần (những trại tạm giam có Đội Trinh sát thì Đội Trinh sát thay Đội Tham mưu - Hậu cần làm ủy viên), Đội Y tế, Đội Cảnh sát bảo vệ, Đội Quản giáo làm ủy viên.

      + Đối với Hội đồng xử lý đồ vật cấm của nhà tạm giữ do Thủ trưởng Cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện làm Chủ tịch. Đội trưởng Đội Cảnh sát Thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp làm Phó Chủ tịch, cán bộ phụ trách buồng giam, Cảnh sát bảo vệ làm ủy viên.

      => Trên đây là thành phần Hội đồng xử lý đồ vật cấm ở cơ sở giam giữ phạm nhân.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn