Hội Nhà văn Việt Nam có tư cách pháp nhân không?

26/04/2022

Xin hỏi theo quy định pháp luật hiện hành thì Hội Nhà văn Việt Nam thì có tư cách pháp nhân không?

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Điều lệ Hội Nhà văn Việt Nam (Ban hành kèm theo Quyết định 1685/QĐ-TTg năm 2021) quy định về địa vị pháp lý hội Nhà văn Việt Nam như sau:

      Hội có tư cách pháp nhân, con dấu và tài khoản riêng; hoạt động theo quy định pháp luật Việt Nam và Điều lệ Hội được Thủ tướng Chính phủ phê duyệt.

      Theo quy định nêu trên thì đối với hội Nhà văn Việt Nam vẫn có tư cách pháp nhân có con dấu và tài khoản riêng; hoạt động theo quy định pháp luật Việt Nam và Điều lệ Hội.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn