Hủy hoại tài sản người khác bị phạt bao nhiêu?

26/04/2022

Mới đây nhà tôi có xây tường rào nhà tôi theo sổ đỏ được cấp cho cha tôi vào năm 1993. Giữa đất nhà tôi và nhà hàng xóm có 1 lối đi chung. Khi tôi xây thì ông hàng xóm tự ý đập phá tường rào nhà tôi. Vậy theo trình tự pháp luật: Trong trường hợp tôi xây đúng theo sổ đỏ nhà tôi thì tôi làm như thế nào?

    • Hủy hoại tài sản người khác bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

      Điều 178 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản như sau:

      1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

      b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

      c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

      d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

      đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

      ...

      Như vậy, để biết được mức xử lý đối với người đập phá tường rào của nhà bạn thì cần xem xét thiệt hại về tài sản. Trường hợp này bạn trình báo Ủy ban Nhân dân xã nơi có đất hoặc Công an xã để được giải quyết.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn