Sử dụng ma túy tại nhà có bị xử phạt hình sự không?

Ngày hỏi:16/06/2022

Sử dụng ma túy tại nhà có bị xử phạt hình sự không? Sử dụng ma túy tại nhà có bị đưa đi cai nghiện ma túy hay không? Em tôi mới bị bắt vì tội sử dụng ma túy tại nhà thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không? Có bị đưa đi trại cai nghiện ma túy hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị.

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Sử dụng ma túy tại nhà có bị xử phạt hình sự không?

      Căn cứ theo Điều 23 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực an toàn xã hội quy định như sau:

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Tàng trữ, vận chuyển trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

      b) Tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy;

      c) Sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua, bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy.

      3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi trồng các loại cây thuốc phiện, cây cần sa, cây coca, cây khát và các loại cây khác có chứa chất ma túy.

      ...

      Như vậy, trong trường hợp sử dụng trái phép ma túy sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Sử dụng ma túy tại nhà có bị đưa đi cai nghiện ma túy hay không?

      Theo quy định tại Điều 32 Luật Phòng, chống ma túy 2021 có quy định:

      Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      1. Không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt cai nghiện ma túy tự nguyện;

      2. Trong thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện bị phát hiện sử dụng trái phép chất ma túy;

      3. Người nghiện ma túy các chất dạng thuốc phiện không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế hoặc bị chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế do vi phạm quy định về điều trị nghiện;

      4. Trong thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy mà tái nghiện.

      Theo quy định, nếu không thực hiện theo các quy định trên thì sẽ bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT