Cảnh sát giao thông phạt 7.000.000 đồng lỗi đánh người gây tai nạn có đúng không?

26/04/2022

Tôi đang điều khiển xe lưu thông bình thường thì bị một thanh niên chạy tốc độ cao tông vào đuôi xe làm tôi ngã gãy mất một cái răng, vì quá tức giận nên tôi có lao vào đấm đá túi bụi người kia, theo tôi quan sát thì họ chỉ bị trầy xướt và thương tích nhẹ, tuy nhiên việc tôi đánh người kia đã bị camera giao thông quay lại, sau khi công an đến lập biên bản thì họ có ghi vào biên bản vụ việc này, hôm qua tôi nhận được giấy phạt của công an lên nộp phạt 7 triệu, anh chị cho tôi hỏi họ làm như vậy có đúng không?

 

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 6 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      b) Xâm phạm sức khỏe, tài sản của người bị nạn hoặc người gây tai nạn;

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy đối chiếu với trường hợp của bạn thì việc cảnh sát giao thông phạt bạn 7.000.000 đồng về hành vi Xâm phạm sức khỏe, tài sản của người gây tai nạn là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn