Điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không có đèn báo hãm bị phạt bao nhiêu theo nghị định 100?

Ngày hỏi:24/02/2020

Người chạy xe mô tô không có đèn báo hãm bị phạt bao nhiêu? Đèn báo hãm của xe ô tô bị hỏng thì có bị xử phạt không?

    • Người chạy xe mô tô không có đèn báo hãm bị phạt bao nhiêu?

      Căn cứ theo quy định tại Khoản 1a Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì nội dung này được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng.

      Đèn báo hãm của xe ô tô bị hỏng thì có bị xử phạt không?

      Căn cứ Khoản 9 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dây an toàn, dụng cụ thoát hiểm, thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc có những thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (đối với loại xe được quy định phải có những thiết bị đó), trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm m khoản 3 Điều 23, điểm q khoản 4 Điều 28 Nghị định này.

      Như vậy, về nguyên tắc đèn báo hãm bị hỏng nếu vẫn tham gia giao thông sẽ bị xử phạt và phải lắp đầy đủ thiết bị hoặc thay thế thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật hoặc khôi phục lại tính năng kỹ thuật của thiết bị theo quy định trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm m khoản 3 Điều 23, điểm q khoản 4 Điều 28 Nghị định này.

      Trân trọng!


    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn