Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi đi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:09/05/2014
Giao xe máy cho người chưa đủ tuổi đi sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?
    • Luật Giao thông đường bộ (GTĐB) Việt Nam năm 2008 quy định : Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải đủ 18 tuổi trở lên và phải có Giấy phép lái xe (GPLX) theo quy định.

      Để xe hoặc giao xe cho người chưa đủ điều kiện theo quy định của pháp luật sẽ bị xử phạt theo Điểm đ, Khoản 3, Điều 30 Nghị định 171/2013/QH13 của Chính phủ. Theo đó, chủ phương tiện sẽ bị phạt tiền từ 800.000 – 1.000.000 đồng đối với hành vi để xe hoặc giao xe cho người chưa đủ điều kiện điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông.


    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn