Mức xử phạt hành vi vi phạm quy định đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng

26/04/2022

Cơ cơ sản xuất hóa chất vi phạm về quy định đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng sẽ xử phạt như thế nào? Theo quy định mới nhất.

    • Căn cứ Điều 48 Nghị định 71/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/10/2019) quy định việc xử phạt cơ cơ sản xuất hóa chất vi phạm về quy định đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng, cụ thể như sau:

      *Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Cho thuê, cho mượn Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành;

      - Viết thêm, tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành;

      - Không lưu trữ hồ sơ bản gốc tại đơn vị đăng ký đối với trường hợp thực hiện đăng ký trực tuyến;

      - Không đăng ký lưu hành bổ sung cho chế phẩm khi có thay đổi quyền sở hữu, số đăng ký lưu hành; thay đổi tên thương mại của chế phẩm; thay đổi địa điểm cơ sở sản xuất, thay đổi cơ sở sản xuất; thay đổi tên, địa chỉ liên lạc của cơ sở đăng ký, tên cơ sở sản xuất, địa chỉ nơi sản xuất và thay đổi tác dụng, chỉ tiêu chất lượng, phương pháp sử dụng chế phẩm.

      *Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu tang vật vi phạm hành chính là Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành bị viết thêm, tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung đối với hành vi viết thêm, tẩy xóa, sửa chữa làm thay đổi nội dung ghi trong Giấy chứng nhận đăng ký lưu hànhy.

      *Biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi cho thuê, cho mượn Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành.

      Trên đây là quy định việc xử phạt cơ sở sản xuất vi phạm đăng ký lưu hành chế phẩm diệt côn trùng.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn