Phạt 750.000 đồng lỗi ném đá xe khách có đúng quy định không?

26/04/2022

Hôm trước em và nhóm bạn có lấy đá ném vào một chiếc xe khách vì họ chèn ép em trên đường, sau khi bị ném vỡ thì xe khách cũng đã bắt em bồi thường và em cũng làm rồi, vậy mà cách đây hai tuần em nhận được biên bản xử phạt nguội 750.000 đồng của cảnh sát giao thông về hành vi này, anh chị cho em hỏi họ làm như vậy có đúng không?

 

    • Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định:

      ...

      3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      b) Ném gạch, đất, đá, cát hoặc vật thể khác vào phương tiện đang tham gia giao thông trên đường bộ.

      Mặt khác căn cứ Khoản 4 Điều 23 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt

      Như vậy, đối chiếu với trường hợp của bạn thì việc cảnh sát giao thông nhắc nhở sẽ xử phạt bạn 750.000 đồng về hành vi ném gạch đá vào xe khách là phù hợp quy định pháp luật.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn